Rút tiền bảo hiểm xã hội được bao nhiêu

Rút tiền bảo đảm xã hội một lần khi đóng bảo hiểm được 14 năm

Mẹ tôi trong năm này đã đầy đủ tuổi hưởng trọn lương hưu và đóng bảo hiểm đã được 14 năm. Do đang có việc cần dùng nên bà mẹ tôi có thể rút chi phí BHXH 1 lần được ko ạ?

Tư vấn bảo hiểm xã hội
*

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho bọn chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về rút tiền bảo đảm xã hội một lần khi đóng bảo hiểm được 14 năm như sau:


Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8.

Xem thêm:

Bảo đảm xã hội một lần

1. Tín đồ lao động điều khoản tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà tất cả yêu mong thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu như thuộc một trong những trường vừa lòng sau đây:


a) Đủ tuổi tận hưởng lương hưu theo nguyên tắc tại những Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật bảo đảm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo giải pháp tại Khoản 3 Điều 54 của Luật bảo hiểm xã hội mà không đủ 15 năm đóng bảo đảm xã hội với không liên tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau 1 năm nghỉ việc mà không đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội cùng không liên tiếp đóng bảo đảm xã hội; c) Ra nước ngoài để định cư; 

d) Người hiện nay đang bị mắc giữa những bệnh gian nguy đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã đưa sang quá trình AIDS và những bệnh dịch khác theo quy định của bộ Y tế;”

*

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xóm hội trực tuyến đường 19006172

Như vậy, bạn lao hễ được rút BHXH một lần lúc thuộc các trường đúng theo sau:

– Đủ tuổi hưởng trọn lương hưu nhưng chưa đủ hai mươi năm đóng BHXH;

– Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH với không liên tục đóng BHXH;

– Ra quốc tế định cư;

– Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng: ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng,…

Do đó, đối với trường phù hợp của chị em bạn sẽ đủ tuổi hưởng trọn lương hưu với đóng bảo đảm được 14 năm thì đủ điều kiện để rút BHXH một lần sau thời điểm nghỉ việc.

Trên phía trên là toàn thể phần support của chúng tôi về vấn đề rút tiền bảo hiểm xã hội một lần khi đóng bảo đảm được 14 năm. Quanh đó ra, bạn cũng có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Để hưởng trọn BHXH một lượt cần đáp ứng nhu cầu điều khiếu nại gì?

Ung thư quá trình cuối có được trao tiền một lần luôn luôn không?

Nếu còn vướng mắc bạn phấn kích liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được support và giải đáp trực tiếp.